WORLD7

ใจฟู720x100pxsmed

1Aงานประทานรางวัล

งานประทานรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ 2565 ครั้งที่ 10

      วศิน วรรณพฤกษ์"ผู้อำนวยการฝ่ายธุรกิจองค์กร บริษัทรถไฟฟ้า ร.ฟ.ฟ.ท. จำกัด(รฟฟท.)รับรางวัลพิฆเนศวร ผู้สร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ในงานประทานรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ 2565 ครั้งที่ 10 จัดโดยสมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย เป็นรางวัลประทานจาก สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ซึ่งพิจารณาและตัดสินมอบให้กับนักจัดรายการ พิธีกร ผู้ประกาศข่าว และผู้ผลิตรายการทั้งจากสถานีโทรทัศน์ช่องต่างๆ สถานีโทรทัศน์ดาวเทียมอินเทอร์เน็ต ทีวีเน็ต รวมไปถึงเคเบิลท้องถิ่นทั่วประเทศ จัดครั้งแรกในปี พ.ศ. 2555

      ในการนี้ มีผู้ได้รับรางวัลในสาขาต่างๆ อาทิ ‘พีค-ฟ้าใส’ คว้านำชาย-หญิง ด้าน ‘อิน-จ๊อบ’ คู่’พระ-นาย’ยอดเยี่ยมแห่งปีและรางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมพระพุทธศาสนาดีเด่น ได้แก่ อาจารย์ศุภณัฏฐ์ อัฏฐวัฒน์ ประธานชมรมอนุรักษ์พ่อแก่และ ประธานกรรมการมูลนิธิแสงธรรม ในพระสังฆราชูปถัมภ์ คุณสุพิชญา ไพฑูลย์ ผู้จัดละคร ดาวย้อมแสง และกรรมการ ผู้จัดการบริษัท เพชรวดีก่อสร้าง จำกัด น้ำฝน-เพชรปวีณ์ หิรัญกุลชัชวาล Mrs. Thailand 2022 และนักแสดงจาก พระธรรมบทเดอะซีรีส์ ตอน สามาวดี ผู้ไม่ตาย ททบ.5HD

      รางวัลสาขา ผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ศรสุทธา กลั่นมาลี (ถั่วแระ เชิญยิ้ม) นักแสดงจากซีรีส์ธรรมะ นาง วิสาขา , ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร กรรมการผู้จัดการบริษัท ป่าสักวิลเลจ จำกัด, ดร.วโรดม ศิริสุข โปรดิวเซอร์ละคร เจ้าหญิงหลงยุค ช่องโมเดิร์นไนน์ทีวี , คุณฮันนี่-ณภัค มุทธาเสถียร นางเอกจากซีรีส์ธรรมะเรื่อง นางวิสาขา , ณิชาณัฐ เสตะสวัสดิพงษ์ ฑูตการท่องเที่ยว และทูตการกีฬาประจำเขตลาดกระบัง ปี 2021 , ภูมิอุรา คงสุข เจ้าของแบรนด์ Merryning Shop , นิปุณ แก้วเรือน มิสเตอร์ซูปร้าเนชั่นแนลไทยแลนด์ 2021

 

*รางวัลสาขา รายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการทุบโต๊ะข่าวช่อง AmarinTV

*รางวัลสาขา ผู้รับรางวัล : ไอซ์ สารวัตร กิจพานิช ผู้ประกาศข่าว รายการทุบโต๊ะข่าว อมรินทร์ทีวีเอชดี 34

*รางวัลสาขา รายการวาไรตี้สำหรับผู้หญิงดีเด่น ได้แก่ รายการ เดอะ เลดี้ ผู้หญิงแถวหน้า (The Ladies) ช่อง MONO29 รับรางวัล : แคทรียา อิงลิช และ ชลนที อักษรสิงห์ชัย

*รางวัลสาขา รายการส่งเสริมเพลงลูกทุ่งยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ สารพันลั่นทุ่ง (บางเขน) ช่อง ThaiPBS ผู้รับรางวัล อภิยา ฉายจันทร์ทิพย์,บรรณาธิการข่าวศิลปวัฒนธรรม ศูนย์สื่อศิลปวัฒนธรรมไทยพีบีเอส และพิธีกรรายการสารพันลั่นทุ่ง (บางเขน)

*รางวัลสาขา สถานีโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31 ผู้รับรางวัล : เบญจวรรณ สุวรรณสุขุม ฝ่ายประชาสัมพันธ์องค์กร ช่อง ONE3T

*รางวัลสาขา รายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทุบโต๊ะข่าวช่อง AmarinTV ผู้รับรางวัล ไอซ์ สารวัตร กิจพานิช ผู้ประกาศข่าว

*รางวัลสาขา ผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่ ณัฐพงศ์ นาสิริกุล สถานีโทรทัศน์ TNN

*รางวัลสาขา รายการข่าวบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการบันเทิงไทยรัฐ ช่องไทยรัฐทีวี ผู้รับรางวัล : แจ็คเกอรีน ขวัญ เรือนขวัญ ขุนวงศ์ เชอรี่- ณัฐญานี รัตนไพฑูรย์ และพลอย พิมพ์รจิต เอื้อวงษ์ชัย

*รางวัลสาขา รายการวาไรตี้ดีเด่น ได้แก่ รายการ ปากปลาร้าหน้าเป๊ะ โดย ธีรศักดิ์ พันธุจริยา ช่องมายาทีวี

*รางวัลสาขา รายการวิทยุสายวายยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ FM ONEY ME ทาง 103.5 โดย ดีเจ มิก-ธีรภัทร, ดีเจ หนักแน่น นรินโชติ และ ดีเจ ริว ฐิติชัย

*รางวัลสาขา สำนักข่าวออนไลน์ยอดนิยม แก่ สานักข่าว Spark Update

*รางวัลสาขา เว็บไซต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ เว็บไซต์mgronline.com โดย คุณสุรวิชช์ วีรวรรณ ผู้บริหาร บริษัท ไทย เวิลด์ มีเดีย จำกัด ผู้ผลิตเว็บไซต์ผู้จัดการออนไลน์

*รางวัลสาขา พิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ แมทธิว ดีน จากรายการ วัน เดย์ วิท แมทธิว หนึ่งวันมันดี คนดัง (One Day With Matthew) ช่อง MONO29

*รางวัลสาขา พิธีกรหญิงเด่น ได้แก่ ไดอาน่า จงจินตนาการ จากรายการ DND TALK บุคคลต้นแบบ ช่อง MONO29 รางวัลสาขา รายการส่งเสริมสังคมยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ปัญญา ตลาดแตก รองเวิร์คพอยท์ ผู้รับรางวัล : ปวีร์ ศรีพันพฤกษ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายผลิต

*รางวัลสาขา นักแสดงสร้างสรรค์ผลงานดีเด่น ได้แก่ โบว์ลิ่ง ปริศนา กัมพูสิริ จากละคร บ่วงใบบุญ ช่อง8 ลิตา-พัชร์ลิตา จิระพิทักษ์ชัย จากละคร เขยบ้านไร่ สะใภ้ไฮโซ ช่อง 7HD

*รางวัลสาขา ผู้สร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่ วศิน วรรณพฤกษ์ ผู้อำนวยการฝ่ายธุรกิจองค์กรบริษัท รถไฟฟ้า ร.ฟ.ท.จํากัด

*รางวัลสาขา ผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่ ณัฐพงศ์ นำศิริกุล จาก สถานีโทรทัศน์ TNN

*รางวัลสาขา ศิลปินผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ เก่ง ธชย ประทุมวรรณ

*รางวัลสาขา ศิลปินร้อยล้านวิว ได้แก่ จีรพรรณ บุญชิต (กวาง) เจ้าของเพลง มักอ้ายหลายหลายเด้อ

*รางวัลสาขา ศิลปินผู้ทําคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ปลื้ม-ภูมิรพี จําภู่ ศิลปินเจ้าของเพลงฮิต มีสิทธิ์แค่รัก’ และเพลง ‘นักรบเสื้อกราวน์

*รางวัลสาขา ศิลปิน ดาวรุ่งดีเด่น ได้แก่ วง ATLAS ค่าย xoxo entertainment

*รางวัลสาขา ศิลปินกลุ่มหน้าใหม่ เด่น ได้แก่ วง Berry Berry

*รางวัลสาขา เพลงประกอบละครแห่ง ได้แก่ เพลง PROMISE YOU เพลงประกอบละคร Dare To Love ให้รักพิพากษา ร้องโดย กองทัพ พีค

*รางวัลสาขา เพลงประกอบละครดีเด่น ได้แก่ ศักดิ์ศรีในหัวใจ จากละคร หนี้เกียรติยศ ช่อง 7HD คําร้องทํานองโดย แจ็ก ไอเฟล ผู้รับรางวัล แจ๊ก ไอเฟล

*รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ ปราโมทย์ สุขสถิต หัวหน้าผู้ฝึกสอนกีฬาโววีนัมทีมชาติไทย , ณฐกร ไตรกิศยเวช นักกีฬาโววีนัมทีมชาติไทย ชุดซีเกมส์ และนักแสดงจากละคร พิภพหิมพานต์ ไทยทีวีสีช่อง 3 และ กิตติพงษ์ ปลื้มปรีภาพ นักกีฬาทีมชาติไทยชุดซีเกมส์ และนักแสดง จากละคร วานวาสนา ช่องONE31

*รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยดีเด่น ได้แก่ กันต์-ณัฐชากช วงค์เทวัญ คณะลิเก กุ้ง สุทธิราช วงศ์เทวัญ

*รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยโบราณ ได้แก่ กมลชนก บวรสืบบุญ ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านทุ่งนานาฏศิลป์ไทย

*รางวัลสาขา นักแสดงจิตอาสาเพื่อสังคม ได้แก่ โดนัท-อิสริย์ ระบอบ จากละคร พระคุณแม่ผู้ยิ่งใหญ่ 9MCOTHD

*รางวัลสาขา ห้องเสื้อผู้สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติดีเด่น ได้แก่ ดาวิส ปรานต์ลภณ เจ้าของห้องเสื้อ ดีวิส

*รางวัลสาขา ผู้สนับสนุนเยาวชนไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรุดา นิ่มพิทักษ์พงศ์ ผู้บริหาร Idol Exchange

*รางวัลสาขา บุคคลเบื้องหลังดีเด่น ได้แก่ ฌานฉลาด ทวีทรัพย์ และ เดชาธร นรธีร์เมธา (ป๋อง ซีเบท)

*รางวัลสาขา ผู้บริหารธุรกิจความงามระดับสากลยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณวิศรุต กริ่มทุ่งทอง ผู้บริหารวลีรัตน์คลินิก

*รางวัลสาขา เอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาร์ค ดราก้อน เอฟเฟ็กต์ ไทยแลนด์ จากละคร เสาร์ 5 ช่อง 7HD

*รางวัลสาขา นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ น้องต้น -ด.ช.ธราธิป กาญจนศิลป์ จากละคร เสาร์5 และ สายเปล ช่อง 7HD

*รางวัลสาขา นักแสดงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่ รีวอร์ด-จิรัฏฐ์ อาคาสุวรรณ นักแสดงจาก มาเฟียเดอะซีรีส์ ปืนกล และคนเพี้ยน ช่อง GMM25

*รางวัลสาขา นักแสดงหน้าใหม่ดีเด่น ได้แก่ ณราวิชญ์ เลิศรัตนโกสุมภ์ (ปอนด์) และ ภูวินทร์ ตั้งศักดิ์ยืน (วิน) จากซีรีส์ ปลาบนฟ้า ช่อง GMMTV

*รางวัลสาขา นักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟิล์ม-กรรณกฤต อรรควงษ์ จากละคร ปล้นลอยฟ้า ช่อง 7HD

*รางวัลสาขา นักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ นนนี่ ณัฐชา ชูมักเคอร์ จากละคร ร่านดอกงิ้ว สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

*รางวัลสาขา นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟลุ๊คจ์-พงศภัทร กันคำ จากละครเรื่อง มักกะลีที่รัก ช่อง 3HD

*รางวัลสาขา กิตติมศักดิ์อัครบุคคลแห่งชาติ ได้แก่ รอง เค้ามูลคดีรางวัลสาขา นักแสดงชายเจ้าบทบาทยอดเยี่ยม ได้แก่ ชาคริต แย้มนาม จากละคร วันทอง ช่อง ONE31

*รางวัลสาขา นักแสดงหญิงเจ้าบทบาทยอดเยี่ยม ได้แก่ จอย ศิริลักษณ์ ผ่องโชค จากละคร บ่วงใบบุญ สถานีโทรทัศน์ช่อง8 *รางวัลสาขา นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ แอล กมลวรรณ ศิริวิไล จากละครปล้นลอยฟ้า ช่อง7HD

*รางวัลสาขา นักแสดงนำชายดีเด่น ได้แก่ กอล์ฟ อนุวัฒน์ ชูเชิดรัตนา จากละคร เรือนร่มงิ้ว สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

*รางวัลสาขา นักแสดงนำหญิงดีเด่น ได้แก่ พรทิวา สาครจันทร์ จากละครเรื่อง สายเปล ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงนำ คู่พระ-นายยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ อิน สาริน รณเกียรติ - จ๊อบ ธัชพล กู้วงศ์บัณฑิต จากละครเรื่อง คุณหมีปาฏิหาริย์ ช่อง 3HD

*รางวัลสาขา นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กองทัพ พีค Dare To LOVE พิพากษา 3HD

*รางวัลสาขา นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟ้าใส-ปวีณสุดา ดรูอิ้น จากละคร เจ้าหญิงหลงยุค 9MCOTHDรางวัลสาขา ผู้กำกับการแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ จารึก สงวนพงษ์ จากละครเรื่อง สายเปล ช่อง 7HD

*รางวัลสาขา ผู้กํากับ ซีรีส์วายดีเด่น ได้แก่ กิตติ์ บทศรี จากซีรีส์วายเรื่อง The Series Niman นิติแมนแฟนวิศวะ ช่อง ONE31 และ WeTV

*รางวัลสาขา ละครธรรมะยอดเยี่ยม ได้แก่ พระธรรมบทเดอะซีรีส์ ตอน สามาวดี ไม่ตาย ทาง ททบ.5HD ผลิตโดย ใบลานเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ และสถาบันสอนการแสดงบุญเบิกดาว (BB Star Academy) ผู้รับรางวัล เพ็ญจันทร์ วงศ์สมเพ็ชร และนักแสดงพระธรรมบทเดอะซีรีส์ ตอน สามาวดี ไม่ตาย

*รางวัลสาขา ละครส่งเสริมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศยอดเยี่ยม ได้แก่ ละคร จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี ช่อง ThaiPBS ผู้รับรางวัล ชาติชาย เกษนัส ผู้กำกับละคร และ สมยศ เกียรติอร่ามกุล ผู้อำนวยการสำนักสร้างสรรค์เนื้อหา

*รางวัลสาขา ซีรีส์แอ็คชั่นคอเมดี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาเฟียเดอะซีรีส์ ปืนกล และคนเพี้ยน ผลิตโดย สแล็บ มอนสเตอร์ ช่อง GMM25 ผู้รับรางวัล : ปิยะวัฒน์ ปฐมวาณิชย์

*รางวัลสาขา ละครส่งเสริมครอบครัวยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง คุณหมีปาฏิหาริย์ โดยผู้จัดฯ ยุทธนา ลอพันธุ์ไพบูลย์ ผลิตโดย บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เมนท์ จำกัด รับรางวัล : ยุทธนา ลอพันธุ์ใหบูลย์ ผู้จัดฯ และผู้กำกับฯ

*รางวัลสาขา ละครยอดเยี่ยม ได้แก่ ละคร เสาร์5 ผลิตโดยบริษัท ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม จำกัด ช่อง 7 HD ผู้รับรางวัล : โอริเวอร์ บีเวอร์ ผู้จัดฯ และผู้กำกับฯ

 

 Click Donate Support Web  

 

EXIM One 720x90 C J

วิริยะ 720x100

AXA 720 x100

aia 720 x100

PTG 720x100TU720x100sme 720x100

BANPU 720x100QIC 720x100

ais 720x100

apm

 

 

Facebook

5 ข่าวฮอตนิวส์!