Details
Category: สิ่งแวดล้อม
Published: Sunday, 08 February 2015 17:56
Hits: 3756
อย่าลืม!...กดไลน์-แชร์กันด้วยนะครับ
ปตท . แจงพร้อมรับผิดชอบแก้ปัญหาพื้ นที่มูลนิธิฯ อภัยภูเบศร
ตามที่ได้มีการร้องเรียนว่า การก่อสร้างโครงการวางท่อส่งก๊ าซฯ ของ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ส่งผลกระทบต่อพื้นที่แปลงเพาะพั นธุ์พืชสมุนไพรในพื้นที่ของ มูลนิธิโรงพยาบาลเจ้าพระยาอภั ยภูเบศร ต.เนินหอม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี นั้น ปตท. มิได้นิ่งนอนใจ ขอเข้าพื้นที่เพื่อดูแลรับผิ ดชอบปัญหาเพื่อรักษาพันธุ์พื ชสมุนไพรอันมีค่าของไทยนับตั้ งแต่เกิดเหตุการณ์ขึ้น โดยล่าสุดได้เข้าร่วมหารื อแนวทางกับจังหวัดปราจีนบุรี และมูลนิธิฯ อภัยภูเบศร แล้ว
นายอรรถพล ฤกษ์พิบูลย์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่บริ หารความยั่งยืนและวิ ศวกรรมโครงการ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) กล่าวชี้แจงว่า ปตท. เสียใจในเหตุที่เกิดขึ้นในพื้ นที่ของมูลนิธิฯ ซึ่งเป็นผลมาจากการก่อสร้ างของโครงการท่อส่งก๊าซธรรมชาติ เส้นที่ 4 (ระยอง – แก่งคอย) ซึ่งเชื่อมต่อโครงข่ายก๊ าซธรรมชาติให้กับภาคไฟฟ้า อุตสาหกรรมในอนาคต สำหรับบริเวณที่เกิดเหตุมีเนื้ อที่ประมาณ 2 ไร่ จากพื้นที่ 7 ไร่ ซึ่งอยู่ ในการประกาศเขตระบบของโครงการฯ มีแนวเขตความกว้าง 20 เมตร ขนานไปกับเขตระบบสายส่งไฟฟ้ าแรงสูงของการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่ งประเทศไทย ตามได้รับความเห็ นชอบของคณะกรรมการกำกับกิ จการพลังงาน (กกพ.) โดยตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ปตท. ได้ประสานงาน ชี้แจงขอโอกาสเข้ าทำงานในพื้นที่ของมูลนิธิฯ แต่ ปตท.ไม่ได้รับอนุญาตให้เข้ าดำเนินการ ดังนั้นเพื่อลดผลกระทบระหว่ างการก่อสร้าง จึงจำเป็นต้องใช้การวางท่อโดยวิ ธีดึงท่อลอดใต้ดิน หรือ Horizontal Directional Drilling (HDD) โดย ปตท. ได้ส่งหนังสือชี้แจงให้ ทราบความจำเป็นและแสดงเจตนาขอรั บผิดชอบหากเกิดผลกระทบใดๆ ซึ่ง ปตท.พร้อมที่จะเข้าพื้นที่ทันที เพื่อให้เกิดผลกระทบน้อยที่สุด อย่างไรก็ตาม จากสถานการณ์ที่เกิดขึ้น ทางจังหวัดฯ ได้เข้ามาร่วมแก้ไขปัญหาโดยแต่ งตั้งคณะทำงานแก้ไขปั ญหาโครงการวางท่อส่งก๊ าซธรรมชาติเส้นที่ 4 (ระยอง-แก่งคอย) ปตท . ยินดีให้ความร่วมมืออย่างดีที่ สุดเพื่อให้สามารถร่วมสร้างชื่ อของแหล่งสมุนไพรไทย ควบคู่ไปกับการสร้างความมั่ นคงทางพลังงานให้กับประเทศได้ ตามแผนพลังงานของชาติ
“ จากเหตุที่เกิดขึ้นนี้ ปตท. เชื่อว่าหากได้รับโอกาสจากทางมู ลนิธิฯ ปตท. จะสามารถควบคุมสถานการณ์และจำกั ดผลกระทบไว้ได้ และจนถึงขณะนี้ ปตท. ยังขอยืนยันเจตนารมณ์ที่จะเข้ าร่วมหารือกับมูลนิธิฯ เพื่อบรรเทาและเยียวยาเหตุที่ เกิดขึ้น โดย ปตท. ให้ความสำคัญอย่างยิ่งต่อพืชพั นธุ์ไม้สมุนไพร ดังที่ ปตท. ได้ปลูกและดูแลพืชสมุนไพร ณ สวนสมุนไพรสมเด็จพระเทพฯ จ.ระยอง นานกว่า 30 ปีแล้ว และได้นำผลิตภัณฑ์ของอภัยภู เบศรซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ที่ดี มาจำหน่าย ณ สวนสมุนไพรสมเด็จพระเทพฯ อีกด้วย โดยโครงการท่อส่งก๊าซธรรมชาติ เส้นที่ 4 (ระยอง – แก่งคอย) จะสร้างโครงข่ายและความมั่ นคงทางด้านพลังงานเพื่อเศรษฐกิ จของประเทศ ปตท. ขอยืนยันอีกครั้งว่า เรามีความจริงใจและตั้งใจเข้ าไปแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นเพื่ อประโยชน์ของประเทศในทุกด้าน ” นายอรรถพล กล่าวเสริมในตอนท้าย