Details
Category: สิ่งแวดล้อม
Published: Friday, 13 February 2015 17:43
Hits: 3609
อย่าลืม!...กดไลน์-แชร์กันด้วยนะครับ
ปตท .จับมือ มูลนิธิอภัยภูเบศร สำรวจแนววางท่อส่งก๊าซฯ ในพื้นที่มูลนิธิฯ ใหม่ เพื่ออนาคตความมั่นคงทางพลั งงานของประเทศ
จากกรณีการก่อสร้างโครงการวางท่ อส่งก๊าซฯ ของ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ในพื้นที่ของมูลนิธิ โรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร ต.เนินหอม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี โดยจังหวัดปราจีนบุรี ได้แต่งตั้งคณะทำงานแก้ไขปั ญหาโครงการวางท่อส่งก๊ าซธรรมชาติเส้นที่ 4 (ระยอง-แก่งคอย) ช่วงผ่านที่ดินของมูลนิธิ โรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร ซึ่งประกอบด้วย รองผู้ว่าราชการจังหวัดปราจีนบุ รี รองผู้อำนวยการรักษาความมั่ นคงภายในจังหวัดปราจีนบุรี ปลัดจังหวัดปราจีนบุรี นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดปราจี นบุรี ผู้อำนวยการสำนักงานทรั พยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจั งหวัดปราจีนบุรี เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดปราจี นบุรี โยธาธิการและผังเมืองจังหวั ดปราจีนบุรี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลเจ้ าพระยาอภัยภูเบศร ประธานมูลนิธิโรงพยาบาลเจ้ าพระยาอภัยภูเบศรฯ ผู้อำนวยการโครงการท่อส่งก๊ าซธรรมขาติเส้นที่ 4(ระยอง-แก่งคอย) ปตท. ผู้แทนสำนักงานคณะกรรมการกำกั บกิจการพลังงาน และพลังงานจังหวัดปราจีนบุรี และมีการประชุมหารือร่วมกันเป็ นครั้งที่ 2 ในวันนี้ (12 กุมภาพันธ์ 2558) นั้น
นายสมฤกษ์ บัวใหญ่ รองผู้ว่าราชการจังหวัดปราจีนบุ รี ในฐานะประธานการประชุมฯ ได้แจ้งผลการหารือว่า คณะทำงานฯ มีมติร่วมกันให้ ปรับแนววางท่อส่งก๊าซฯใหม่ โดยให้วางท่อตามแนวตะเข็บในพื้ นที่ของมูลนิธิฯ อภัยภูเบศร ด้วยวิธีการขุดเปิด ตามข้อเสนอของคณะทำงานฯ ในการประชุมครั้งที่ 1 เมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2558 ที่ผ่านมา เพื่อให้การก่อสร้างโครงการท่ อส่งก๊าซธรรมชาติเส้นที่ 4 (ระยอง-แก่งคอย) แล้วเสร็จตามกำหนด อันจะเป็นประโยชน์สูงสุดต่ อประเทศในการจัดส่งพลังงานให้ แก่ทุกภาคส่วน
นายอรรถพล ฤกษ์พิบูลย์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่บริ หารความยั่งยืนและวิ ศวกรรมโครงการ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า ปตท. ขอขอบคุณ ท่านรองผู้ว่าราชการจังหวั ดปราจีนบุรี ในฐานะประธานการประชุ มและคณะทำงานฯ ทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง ในความเห็นร่วมกันเพื่อแก้ไขปั ญหา ซึ่งการปรับแนวท่อส่งก๊าซฯ ในครั้งนี้ สามารถผสานเจตนารมณ์ในการใช้ ประโยชน์เพื่อสังคมในพื้นที่ ของมูลนิธิฯ และการสร้างโครงข่ายพลังงานเพื่ อประเทศของ ปตท. ได้เป็นอย่างดี โดย ปตท. พร้อมเข้าสำรวจพื้นที่ของมูลนิ ธิฯ เพื่อประเมินสภาพพื้นที่ตามขั้ นตอนมาตรฐานการดำเนินงาน และวางแผนการทำงานแบบขุดเปิดได้ ทันที ซึ่งจะช่วยให้การก่อสร้างมี ประสิทธิภาพและลดผลกระทบที่ อาจเกิดในระหว่างการก่อสร้างได้ เป็นอย่างดี ซึ่งการวางท่อแบบขุดเปิดหน้าดิ นจะไม่มีการใช้แร่ดินเบนโทไนต์ แต่อย่างใด ทั้งนี้ ขั้นตอนหลังจากนี้จะต้องมี การนำมติดังกล่าวไปดำเนินเรื่ องกับคณะกรรมการกำกับกิจกรรมพลั งงาน (กกพ.) เพื่ออนุมัติการปรั บแนวเขตระบบท่อดังกล่าวต่อไป สำหรับการพิจารณา ค่าชดเชยความเสียหายในพื้นที่ ของมูลนิธินั้น ได้มีการแต่งตั้ งคณะทำงานตรวจสอบและชดเชยความเส ียหาย ทั้งในและนอกเขตระบบต่อไป
“ปตท. ขอขอบคุณ มูลนิธิฯ อภัยภูเบศร ในการสนับสนุนความร่วมมืมอดั งกล่าว และให้โอกาส ปตท. ได้เข้าสำรวจพื้นที่ โดย ปตท. จะดำเนินการก่อสร้างให้เกิ ดผลกระทบน้อยที่สุด เพื่อให้พื้นที่ของมูลนิธิฯ สามารถสร้างประโยชน์ให้แก่สั งคมสมดังความตั้งใจ และเป็นแหล่งเรียนรู้สมุนไพรที่ สำคัญของชาติและภูมิภาค ปตท. พร้อมสนับสนุนการพัฒนาสมุ นไพรและผลิตภัณฑ์ของอภัยภู เบศรซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ที่ คนไทยภาคภูมิใจด้วยความจริงใจ” นายอรรถพล กล่าวเสริมในตอนท้าย